Tại sao phải công chứng hợp đồng thuê nhà trong năm 2024 | Diễn đàn DHTN | SEO, Công nghệ, IT, mua bán

Website nhà tài trợ:

  1. Khách đăng sai mục 1 lần là banned nhé ! Không nhắc nhở không báo trước nhé !
    Dismiss Notice
  2. Diễn đàn SEO chất lượng, rao vặt miễn phí có PA, DA cao: aiti.edu.vn | kenhsinhvien.edu.vn | vnmu.edu.vn | dhtn.edu.vn | sen.edu.vn
    Dismiss Notice
    • ĐT: 0939 713 069
    • Mail: tanbomarketing@gmail.com
    • Skype: dangtanbo.kiet
    Dismiss Notice

Tại sao phải công chứng hợp đồng thuê nhà trong năm 2024

Thảo luận trong 'Đất Đai' bắt đầu bởi Xoanvpccnh165, 7/3/24.

XenForohosting
  1. Xoanvpccnh165
    Offline

    Xoanvpccnh165 admin

    (Website tài trợ: kiến trúc nhà ở đẹp)
    Hợp đồng thuê nhà là một trong những giao dịch quan trọng và dễ xảy ra tranh chấp. Do vậy, các bên thường yêu cầu giao kết, thực hiện hợp đồng thuê nhà để đảm bảo quyền lợi và nghĩa vụ của các bên khi tham gia hợp đồng. Vậy hợp đồng thuê nhà có phải công chứng, chứng thực không?

    >>> Xem thêm: Công chứng hợp đồng mua bán xe ở đâu

    1. Hợp đồng thuê nhà là gì?

    Theo Điều 472 Bộ luật Dân sự 2015, Hợp đồng thuê nhà là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản (giao nhà) cho bên thuê để sử dụng trong một khoảng thời gian nhất định và bên thuê nhà phải trả tiền thuê.

    2. Hình thức của hợp đồng thuê nhà

    Tại Điều 121 Luật Nhà ở 2014 quy định hợp đồng thuê nhà do các bên tự thỏa thuận và phải lập thành văn bản gồm các nội dung sau:
    + Họ và tên cá nhân, hoặc tổ chức và địa chỉ của các bên;

    + Mô tả đặc điểm căn nhà cho thuê và quyền sử dụng đất theo giấy chứng nhận. Đối với hợp đồng thuê căn hộ chung cư thì các bên phải ghi rõ phần diện tích sử dụng chung, sử dụng riêng, tổng diện tích sàn xây

    [​IMG]


    dựng của căn hộ và mục đích sử dụng;
    + Giá thuê nhà hai bên tự thỏa thuận theo quy định;
    + Thời hạn và phương thức thanh toán tiền thuê được ghi rõ trong hợp đồng thuê nhà;
    + Thời gian giao nhận nhà và thời gian bảo hành nếu là nhà mới xây;
    + Quyền và nghĩa vụ của các bên;
    + Cam kết của các bên;
    + Các thỏa thuận khác;

    + Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng;
    + Ngày, tháng, năm ký kết hợp đồng;
    + Ký và ghi rõ họ tên của các bên, nếu là tổ chức thì phải đóng dấu và ghi rõ chức vụ của người ký.

    3. Hợp đồng thuê nhà có cần công chứng, chứng thực không?

    Theo khoản 2 Điều 122 Luật Nhà ở 2014 quy định về hợp đồng thuê nhà không bắt buộc phải công chứng, chứng thực, trừ trường hợp các bên có yêu cầu. Tuy nhiên khi thuê nhà các bên cũng nên công chứng hợp đồng thuê nhà để đảm bảo quyền lợi hợp pháp của mình trong quá trình thực hiện hợp đồng.

    4. Thủ tục công chứng hợp đồng thuê nhà

    Căn cứ khoản 1 Điều 40 Luật Công chứng 2014, khi thực hiện công chứng hợp đồng thuê nhà, các bên cần chuẩn bị hồ sơ:
    + Giấy tờ tùy thân của các bên tham gia hợp đồng;
    + Bản sao giấy chứng nhận quyền sử dụng nhà đất hoặc bản sao giấy tờ thay thế được pháp luật quy định như hợp đồng mua bán căn hộ hoặc giấy tờ liên quan đến căn nhà cho thuê;
    + Giấy tờ khác có liên quan đến hợp đồng thuê nhà mà pháp luật quy định.

    [​IMG]


    + Hợp đồng thuê nhà;
    + Hợp đồng thuê căn hộ;
    + Hợp đồng thuê nhà và quyền sử dụng đất;
    + Hợp đồng thuê, mượn kho bãi;
    + Hợp đồng thuê, mượn mặt bằng;
    + Hợp đồng thuê, mượn nhà xưởng;
    + Hợp đồng thuê, mượn sàn thương mại;
    + Hợp đồng thuê, mượn xe Ô tô và tài sản khác.

    Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tư vấn pháp luật miễn phí về các điều kiện cho thuê, mượn nhà đất, trình tự, thủ tục và các quy định về thuế đối với việc cho thuê, mượn tài sản. Ngoài ra, Văn phòng Công chứng Nguyễn Huệ còn hỗ trợ các dịch vụ công chứng ngoài trụ sở, ngoài giờ Miễn Phí dịch vụ đi lại.

    Như vậy, trên đây là thông tin về vấn đề: Tại sao phải công chứng hợp đồng thuê nhà trong năm 2024? Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin

    VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

    Địa chỉ: Số 165 phố Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, TP. Hà Nội.

    Hotline : 0966.22.7979 - 0935.669.669

    Email: ccnguyenhue165@gmail.com
     

Chia sẻ trang này