[Giải đáp] Việt kiều có được mua nhà ở Việt Nam không? | Diễn đàn DHTN | SEO, Công nghệ, IT, mua bán

Website nhà tài trợ:

  1. Khách đăng sai mục 1 lần là banned nhé ! Không nhắc nhở không báo trước nhé !
    Dismiss Notice
  2. Diễn đàn SEO chất lượng, rao vặt miễn phí có PA, DA cao: aiti.edu.vn | kenhsinhvien.edu.vn | vnmu.edu.vn | dhtn.edu.vn | sen.edu.vn
    Dismiss Notice
    • ĐT: 0939 713 069
    • Mail: tanbomarketing@gmail.com
    • Skype: dangtanbo.kiet
    Dismiss Notice

[Giải đáp] Việt kiều có được mua nhà ở Việt Nam không?

Thảo luận trong 'Tin Tức Trong - Ngoài Nước' bắt đầu bởi Xoanvpccnh165, 3/6/23.

XenForohosting
  1. Xoanvpccnh165
    Offline

    Xoanvpccnh165 admin

    (Website tài trợ: kiến trúc nhà ở đẹp)
    Hiện nay, khi nhu cầu nhà ở tăng lên thì không chỉ người dân Việt Nam mà người Việt Nam đang định cư ở nước ngoài cũng có nhu cầu được mua nhà và được đứng tên Sổ đỏ, Sổ hồng căn nhà ấy tại Việt Nam. Vậy Việt Kiều có được mua nhà và đứng tên căn nhà đó ở Việt Nam hay không? Hãy cùng tìm hiểu ngay trong bài viết dưới đây nhé!

    >>> Xem thêm: Trình tự thủ tục cấp sổ đỏ online cho người nước ngoài tại Việt Nam mới nhất 2023

    1. Việt kiều có được mua nhà ở Việt Nam?

    Việt kiều là công dân Việt Nam hoặc người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài hay còn gọi là người Việt Nam định cư ở nước ngoài. Theo quy định tại Luật Nhà ở hiện đang áp dụng, Việt kiều khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sẽ được mua nhà ở tại Việt Nam.

    [​IMG]

    Cụ thể, điều kiện để Việt kiều được công nhận quyền sở hữu nhà ở nêu tại Điều 8 Luật Nhà ở năm 2014 gồm:
    - Phải thuộc diện được phép nhập cảnh vào Việt Nam. Theo khoản 2 Điều 5 Nghị định 99/2015/NĐ-CP, các giấy tờ Việt kiều được sử dụng khi muốn mua nhà ở tại Việt Nam gồm:
    + Nếu có hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh vào hộ chiếu của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam.
    + Nếu có hộ chiếu nước ngoài thì cũng phải còn giá trị, có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh vào hộ chiếu của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam và kèm theo các giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặc xác nhận người gốc Việt Nam hoặc giấy tờ khác theo quy định của pháp luật Việt Nam.

    - Thông qua việc mua, thuê mua nhà ở thương mại của công ty kinh doanh bất động sản; mua hoặc nhận tặng cho, thừa kế, đổi nhà ở của cá nhân, hộ gia đình; mua quyền sử dụng đất trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự xây nhà ở.
    Đồng thời, khoản 1 Điều 186 Luật Đất đai năm 2013 cũng quy định, Việt kiều nếu thuộc đối tượng có quyền sở hữu nhà ở thì được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

    Như vậy, nếu đáp ứng điều kiện mua bán nhà ở tại Việt Nam thì Việt kiều sẽ được mua nhà ở và được công nhận quyền sở hữu nhà ở khi mua bán nhà ở tại Việt Nam.

    2. Việt kiều được đứng tên Sổ đỏ, Sổ hồng không?

    Khoản 2 Điều 186 và khoản 1 Điều 166 Luật Đất đai năm 2015 quy định, nếu thuộc trường hợp Việt kiều được sở hữu nhà ở gắn liền với đất ở tại Việt Nam thì có quyền được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (thường được gọi là sổ đỏ, sổ hồng).

    Do đó, nếu đáp ứng các điều kiện để được sở hữu nhà ở thì Việt kiều hoàn toàn được tự mình đứng tên trên sổ đỏ, sổ hồng. Khi đó, việc ghi thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu nhà ở là Việt kiều sẽ được thực hiện tại trang 1 của sổ đỏ, sổ hồng theo điểm b khoản 1 Điều 5 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT.

    [​IMG]

    Cụ thể, việc ghi thông tin Việt kiều trên sổ đỏ, sổ hồng sẽ được gồm các nội dung sau đây:

    - Tên gọi “ông” hoặc “bà” theo giới tính của cá nhân là người Việt Nam định cư ở nước ngoài (Việt kiều) sở hữu nhà ở tại Việt Nam.
    - Thông tin về nhân thân của Việt kiều gồm: Họ và tên, năm sinh, quốc tịch, giấy tờ tuỳ thân (nếu là hộ chiếu thì ghi số hộ chiếu, nơi cấp hộ chiếu và năm cấp hộ chiếu); địa chỉ thường trú của người đó tại Việt Nam (nếu có).

    Như vậy, cũng giống như cá nhân là người Việt Nam cư trú (đăng ký thường trú hoặc đăng ký tạm trú) ở trong nước, Việt kiều nếu đủ điều kiện để sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam thì cũng được ghi thông tin của mình trên sổ đỏ, sổ hồng theo quy định.

    Như vậy, trên đây là giải đáp chi tiết về vấn đề: Việt kiều có được mua nhà ở Việt Nam không và có được đứng tên trên sổ đỏ, sổ hồng không. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

    MIỄN PHÍ DỊCH VỤ CÔNG CHỨNG TẠI NHÀ

    Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

    Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669


    Email: ccnguyenhue165@gmail.com
     

Chia sẻ trang này