Một chất điểm dao động điều hòa trên trục Ox. Khi chất điểm đi qua vị trí cân bằng thì tốc độ của nó  là 20 cm/s. Khi chất điểm có tốc độ là 10 cm/s thì gia tốc của nó có độ lớn là  (40sqrt 3 ) cm/s2.

admin

Câu hỏi:

Một hóa học điểm xê dịch điều tiết bên trên trục Ox. Khi hóa học điểm trải qua địa điểm thăng bằng thì vận tốc của nó  là đôi mươi cm/s. Khi hóa học điểm sở hữu vận tốc là 10 cm/s thì vận tốc của chính nó có tính rộng lớn là  \(40\sqrt 3 \) cm/s2. Biên chừng xê dịch của hóa học điểm là

  • A 5 centimet.                             
  • B 10 centimet.                            
  • C 8 centimet.                             
  • D 4 cm

Phương pháp giải:

Áp dụng công thức song lập với thời hạn contact đằm thắm véc tơ vận tốc tức thời và gia tốc

Lời giải chi tiết:

Ta có  \({v^2} + {{{a^2}} \over {{\omega ^2}}} = {\omega ^2}{A^2} \Leftrightarrow {v^2} + {{{a^2}} \over {{\omega ^2}}} = v_{\max }^2\)

Thay số nhập tớ tính được tần số góc  \(\omega  = {a \over {\sqrt {v_{\max }^2 - {v^2}} }} = {{40\sqrt 3 } \over {\sqrt {{{20}^2} - {{10}^2}} }} = 4rad/s\)

Biên chừng xê dịch A = vmax/ω = 20/4 = 5 cm

Chọn đáp án A

Quảng cáo