Câu hỏi:
31/08/2019 191,087
Đáp án D
Ta có : nHCl = 0,2 mol ; = 0,15 mol
= 0,1 mol
CO32-+ H+ → HCO3-
0,15 0,15 0,15 mol
HCO3- + H+ → CO2+ H2O
(0,15+0,1) (0,2-0,15)→ 0,05 mol
→=1,12 lít
Nhà sách VIETJACK:
🔥 Đề thi đua HOT:
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1:
Hấp thụ trọn vẹn 3,36 lít khí CO2 (đktc) nhập hỗn hợp chứa chấp a mol NaOH và b mol Na2CO3 nhận được hỗn hợp X. Chia X trở nên nhì phần đều bằng nhau. Cho kể từ từ phần 1 nhập 120 ml hỗn hợp HCl 1M nhận được 2,016 lít khí CO2 (đktc). Cho phần 2 phản xạ không còn với hỗn hợp Ba(OH)2 dư nhận được 29,55 gam kết tủa. Tỉ lệ a: b ứng là:
Câu 2:
Cho láo lếu ăn ý K2CO3 và NaHCO3 (tỉ lệ mol 1:1) vào trong bình đựng hỗn hợp Ba(HCO3)2 nhận được kết tủa X và hỗn hợp Y. Thêm kể từ từ hỗn hợp HCl 0,5M vào trong bình cho tới khi không hề khí bay đi ra thì không còn 560 ml. hiểu toàn cỗ Y phản xạ vừa vặn đầy đủ với 200 ml hỗn hợp NaOH 1M. Khối lượng kết tủa X là:
Câu 3:
Thêm kể từ từ từng giọt của 100 ml hỗn hợp chứa chấp Na2CO3 1,2M và NaHCO3 0,6M nhập 200 ml hỗn hợp HCl 1M, sau phản xạ trọn vẹn nhận được hỗn hợp X. Cho hỗn hợp nước vôi nhập dư nhập hỗn hợp X thì nhận được từng nào gam kết tủa?
Câu 4:
Thêm kể từ từ hỗn hợp chứa chấp 0,06 mol HCl nhập hỗn hợp chứa chấp 0,05 mol Na2CO3. Thể tích khí CO2 (đktc) nhận được là:
Câu 5:
Nhỏ kể từ từ 62,5 ml hỗn hợp láo lếu ăn ý Na2CO3 0,08M và KHCO3 0,12M nhập 125 ml hỗn hợp HCl 0,1M và khuấy đều. Sau khi những phản xạ kết cổ động, nhận được V ml khí CO2 (đktc). Tính độ quý hiếm của V.
Câu 6:
Dung dịch X chứa chấp 0,6 mol NaHCO3 và 0,3 mol Na2CO3. Thêm rất rất kể từ từ hỗn hợp chứa chấp 0,8 mol HCl nhập hỗn hợp X nhận được hỗn hợp Y và V lít khí CO2 (đktc). Thêm nước vôi nhập vào hỗn hợp Y thấy tạo nên trở nên m gam kết tủa. Giá trị của V và m theo thứ tự là: