Cho 4,48 lít khí CO (ở đktc) từ từ qua ống sứ nung nóng đựng 8 gam một (Miễn phí)

admin

Câu hỏi:

31/08/2019 133,985

Cho 4,48 lít khí CO (ở đktc) kể từ từ qua loa ống sứ nung lạnh lẽo đựng 8 gam một oxit Fe cho tới Lúc phản xạ xẩy ra trọn vẹn. Khí chiếm được sau phản xạ với tỉ khối đối với hiđro vì thế trăng tròn. Công thức của oxit Fe và Xác Suất thể tích của khí CO2 nhập láo thích hợp khí sau phản ứng?

B. Fe2O3; 75%

Đáp án chủ yếu xác

Đáp án  B  

Đặt công thức oxit Fe là FexOy với số mol là a mol

Ta có: nCO= 0,2 mol

FexOy+ yCO t0 xFe + yCO2

a          ay           ax        ay mol

Sau phản xạ chiếm được ay mol CO2, (0,2-ay) mol CO dư

M¯=mhhnhh=44.ay+28.(0,2-ay)ay+0,2-ay=40ay=0,15 molTa có: mFexOy =a(56x+16y)=56ax+16ay=8 gamax=0,1 molxy=axay=0,10,15=23Công thc oxit là Fe2O3

Sau phản xạ chiếm được 0,15 mol CO2 và 0,05 mol CO dư

%VCO2=0,150,2.100%=75%

Nhà sách VIETJACK:

🔥 Đề thi đua HOT:

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho khá nước trải qua than vãn lạnh lẽo đỏ lòe, chiếm được 15,68 lít láo thích hợp khí X (đktc) bao gồm CO, CO2 và H2. Cho toàn cỗ X thuộc tính không còn với CuO dư nung lạnh lẽo chiếm được láo thích hợp hóa học rắn Y. Hòa tan không còn toàn cỗ Y vì thế hỗn hợp HNO3 loãng dư chiếm được 8,96 lít khí NO (sản phẩm khử có một không hai, ở đktc). Phần trăm thể tích khí CO nhập X là:

A. 18,42%

B. 28,57%

C. 14,28%

D. 57,15%

Câu 2:

Dẫn luồng khí CO trải qua láo thích hợp bao gồm CuO và Fe2O3 nung lạnh lẽo, sau đó 1 thời hạn chiếm được hóa học rắn X và khí Y. Cho Y hít vào trọn vẹn nhập hỗn hợp Ba(OH)2 dư chiếm được 29,55 gam kết tủa. Chất rắn X phản xạ với hỗn hợp HNO3 dư chiếm được V lít khí NO (sản phẩm khử có một không hai ở đktc). Giá trị của V là:

A. 2,24

B. 4,48

C. 6,72

D. 3,36

Câu 3:

Hỗn thích hợp X bao gồm CuO và Fe2O3, Hòa tan trọn vẹn 44 gam X vì thế hỗn hợp HCl dư, sau phản xạ chiếm được hỗn hợp chứa chấp 85,25 gam muối hạt. Mặt không giống, nếu như khử trọn vẹn 22 gam X vì thế CO dư, mang đến láo thích hợp khí chiếm được sau phản xạ lội kể từ từ qua loa hỗn hợp Ba(OH)2 (dư) thì chiếm được m gam kết tủa. Giá trị của m là:

A. 76,755

B. 73,875

C. 147,750

D. 78,875

Câu 4:

Cho khá nước trải qua than vãn lạnh lẽo đỏ lòe chiếm được láo thích hợp khí X bao gồm CO2, CO, H2. Toàn cỗ lượng khí X vừa vặn đầy đủ khử không còn 48 gam Fe2O3 trở nên Fe và chiếm được 10,8 gam H2O. Phần trăm thể tích CO2 nhập láo thích hợp khí X là:

A. 14,28

B. 28,57

C. 13,24

D. 16,14

Câu 5:

Hỗn thích hợp X bao gồm FeO, Fe2O3 và Fe3O4.Cho khí CO qua loa m gam X nung lạnh lẽo, sau đó 1 thời hạn chiếm được láo thích hợp hóa học rắn Y và láo thích hợp khí Z. Cho toàn cỗ Z nhập hỗn hợp Ca(OH)2 dư, cho tới Lúc phản xạ trọn vẹn, chiếm được 4 gam kết tủa. Mặt không giống, hòa tan trọn vẹn Y nhập hỗn hợp H2SO4 quánh lạnh lẽo dư thu được một,008 lít khí SO2 (đktc, thành phầm khử duy nhất) và hỗn hợp chứa chấp 18 gam muối hạt. Giá trị của m là:

A. 7,12

B. 13,52

C. 6,8

D. 5,68

Câu 6:

Dẫn kể từ từ cho tới không còn 4,48 lít khí CO2 (đktc) nhập 100 ml hỗn hợp chứa chấp NaOH 1M và Ca(OH)2 1M. Tính lượng kết tủa tạo ra trở nên sau thời điểm những phản xạ xẩy ra trọn vẹn.

A. 5 gam

B. 15 gam

C. trăng tròn gam

D. 10 gam